Đấu giá viên phải rèn luyện, tu dưỡng bản thân như thế nào?

Ngày hỏi:16/03/2019

Tôi đang có đôi chút thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Đấu giá viên phải rèn luyện, tu dưỡng bản thân như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Hữu Huy - Gia Lai

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định cảu pháp luật hiện hành thì đấu giá viên là người phải có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

      + Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt;

      + Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc trên đại học thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng;

      + Tốt nghiệp khóa đào tạo nghề đấu giá theo quy định của pháp luật, trừ các trường hợp được miễn đào tạo nghề đấu giá;

      + Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề đấu giá.

      Về việc rèn luyện, tu dưỡng đạo đức của đấu giá viên thì tại Điều 4 Thông tư 14/2018/TT-BTP về Quy tắc đạo đức nghề nghiệp đấu giá viên do Bộ trưởng Bộ Tư pháp ban hành có quy định như sau:

      Đấu giá viên phải không ngừng trau dồi đạo đức, nâng cao kiến thức và kỹ năng nghiệp vụ, tích cực tham gia các lớp đào tạo, bồi dưỡng kiến thức và nỗ lực học hỏi để nâng cao chất lượng công việc, đạo đức nghề nghiệp, tính chuyên môn hóa, chuyên nghiệp hóa của hoạt động đấu giá tài sản.

      Trên đây là nội dung giải đáp về việc rèn luyện, tu dưỡng đạo đức của đấu giá viên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn