Đi công tác trên mấy km mới được thanh toán công tác phí?

Ngày hỏi:07/01/2021

Cho mình hỏi trường hợp viên chức ở các đơn vị sự nghiệp công lập đi công tác ạ. Không biết đi bao xa thì mới được thanh toán công tác phí ạ? Văn bản quy định. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 3 Thông tư 40/2017/TT-BTC có quy định:

      Điều kiện để được thanh toán công tác phí bao gồm:

      - Thực hiện đúng nhiệm vụ được giao;

      - Được thủ trưởng cơ quan, đơn vị cử đi công tác hoặc được mời tham gia đoàn công tác;

      - Có đủ các chứng từ để thanh toán theo quy định tại Thông tư này.

      Và Khoản 4 cũng quy định những trường hợp không được thanh toán công tác phí, bao gồm:

      - Thời gian điều trị, điều dưỡng tại cơ sở y tế, nhà điều dưỡng, dưỡng sức;

      - Những ngày học ở trường, lớp đào tạo tập trung dài hạn, ngắn hạn đã được hưởng chế độ đối với người đi học;

      - Những ngày làm việc riêng trong thời gian đi công tác;

      - Những ngày được giao nhiệm vụ thường trú hoặc biệt phái tại một địa phương hoặc cơ quan khác theo quyết định của cấp có thẩm quyền.

      Như vậy, pháp luật không quy định quãng đường công tác bao xa thì mới được thanh toán công tác phí. Nếu đáp ứng các quy định nêu trên thì viên chức đi công tác sẽ được thanh toán công tác phí theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT