Điều kiện cấp giấy phép thành lập quỹ xã hội, quỹ từ thiện

Ngày hỏi:03/12/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi: Theo quy định mới thì để được cấp giấy phép thành lập quỹ xã hội, quỹ từ thiện phải đáp ứng những điều kiện nào? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 10 Nghị định 93/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/01/2020) quy định điều kiện cấp giấy phép thành lập quỹ xã hội, quỹ từ thiện như sau:

      - Có mục đích hoạt động theo quy định tại Điều 3 Nghị định này.

      - Có sáng lập viên thành lập quỹ bảo đảm quy định tại Điều 11 Nghị định này.

      - Ban sáng lập quỹ có đủ số tài sản đóng góp để thành lập quỹ theo quy định tại Điều 14 Nghị định này.

      - Hồ sơ thành lập quỹ đảm bảo theo quy định tại Điều 15 Nghị định này.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn