Điều kiện chỉ định thầu mua hàng dự trữ quốc gia quy định thế nào?

Ngày hỏi:18/04/2017

Điều kiện chỉ định thầu mua hàng dự trữ quốc gia quy định thế nào? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Hiện tôi đang muốn tìm hiểu những quy định của pháp luật về mua bán hàng dự trữ quốc gia. Vì vậy, tôi có một thắc mắc mong nhận được sự giải đáp từ phía anh/chị trong Ban biên tập. Điều kiện chỉ định thầu mua hàng dự trữ quốc gia quy định thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. Quốc Thịnh (thinh***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều kiện chỉ định thầu mua hàng dự trữ quốc gia được quy định tại Điều 42 Luật dự trữ quốc gia 2012 như sau:

    1. Các trường hợp chỉ định thầu được quy định tại khoản 2 Điều 41 của Luật này phải đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Có trong kế hoạch mua hàng dự trữ quốc gia được giao;

    b) Có kế hoạch chỉ định thầu được phê duyệt;

    c) Có dự toán được duyệt theo quy định;

    d) Có thời gian thực hiện hợp đồng không quá 12 tháng.

    2. Việc chỉ định thầu phải tiến hành chậm nhất 30 ngày, kể từ ngày phê duyệt hồ sơ yêu cầu; trường hợp gói thầu có quy mô lớn, tính chất phức tạp thì không quá 60 ngày.

    3. Thẩm quyền, quy trình chỉ định thầu được áp dụng theo quy định của pháp luật về đấu thầu.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện chỉ định thầu mua hàng dự trữ quốc gia. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật dự trữ quốc gia 2012.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn