Doanh nghiệp tự bỏ vốn mua tàu biển có cần thực hiện theo thủ tục nhà nước?

Tôi là doanh nhân đang kinh doanh vận tải biển có tôi đang muốn xây dựng một đội tàu lớn, tôi muốn hỏi khi tôi mua tàu từ nước ngoài về thì có cần thực hiện theo quy trình mua tàu của nhà nước không? Xin cảm ơn.

tontrungson@****gmail.com

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 23 Nghị định 171/2016/NĐ-CP về đăng ký xóa đăng ký và mua bán đóng mới tàu biển đặt tên tàu biển quy trình thực hiện mua bán tàu biển như sau:

      Việc mua tàu biển sử dụng vốn nhà nước được thực hiện theo quy trình sau:

      - Lựa chọn tàu, dự kiến giá mua và các chi phí liên quan đến giao dịch mua tàu;

      - Lập, thẩm định, phê duyệt dự án mua tàu biển. Dự án mua tàu biển gồm các nội dung về sự cần thiết của việc đầu tư, loại tàu, số lượng, thông số kỹ thuật cơ bản của tàu, giá tàu dự kiến, nguồn vốn mua tàu, hình thức mua tàu, phương án khai thác, hiệu quả kinh tế và các nội dung cần thiết khác;

      - Quyết định mua tàu biển;

      - Hoàn tất thủ tục mua tàu biển.

      Việc mua tàu biển sử dụng vốn khác do doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân tự quyết định quy trình thực hiện.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn