Dữ liệu lập lịch huy động chu kỳ giao dịch tới trong thị trường điện

Ngày hỏi:31/01/2019

Tôi đang tìm hiểu các quy định về hoạt động vận hành thị trường buôn bán điện. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì dữ liệu lập lịch huy động chu kỳ giao dịch tới trong thị trường điện được quy định như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dữ liệu lập lịch huy động chu kỳ giao dịch tới trong thị trường điện
      (ảnh minh họa)
    • Dữ liệu lập lịch huy động chu kỳ giao dịch tới được quy định tại Điều 58 Thông tư 45/2018/TT-BCT, cụ thể như sau:

      Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện có trách nhiệm sử dụng các số liệu để lập lịch huy động chu kỳ giao dịch tới sau đây:

      - Biểu đồ phụ tải của toàn hệ thống điện quốc gia và từng miền Bắc, Trung, Nam dự báo cho chu kỳ giao dịch tới và 03 giờ tiếp theo.

      - Kế hoạch hòa lưới của các tổ máy khởi động chậm theo lịch huy động ngày tới đã được công bố.

      - Các bản chào giá lập lịch của các đơn vị chào giá cho chu kỳ giao dịch tới.

      - Công suất công bố theo lịch huy động ngày tới của các nhà máy điện không chào giá trực tiếp trên thị trường điện do Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện công bố theo quy định tại Điều 54 Thông tư này.

      - Nhu cầu công suất dịch vụ dự phòng điều chỉnh tần số của hệ thống điện và khả năng cung cấp dịch vụ dự phòng điều chỉnh tần số của các tổ máy phát điện cung cấp dịch vụ này.

      - Công suất dự phòng khởi động nhanh và vận hành phải phát để đảm bảo an ninh hệ thống điện cho chu kỳ giao dịch tới.

      - Độ sẵn sàng của lưới điện truyền tải và các tổ máy phát điện từ hệ thống SCADA hoặc do Đơn vị truyền tải điện và các đơn vị phát điện cung cấp.

      - Các ràng buộc khác về an ninh hệ thống.

      - Lịch thí nghiệm tổ máy phát điện.

      - Sản lượng điện nhập khẩu.

      Trên đây là quy định về xử lý trong trường hợp có cảnh báo thiếu công suất cho dịch vụ dự phòng điều chỉnh tần số.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn