Giá thị trường điện toàn phần áp dụng cho đơn vị phát điện

Ngày hỏi:08/03/2019

Chào ban biên tập, tôi đang tìm hiểu các quy định về vận hành thị trường bán buôn điện cạnh tranh. Tôi có chút thắc mắc mong được giải đáp, anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì giá thị trường điện toàn phần áp dụng cho đơn vị phát điện được xác định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ tại Điều 80 Thông tư 45/2018/TT-BCT thì giá thị trường điện toàn phần áp dụng cho đơn vị phát điện như sau:

      Giá thị trường điện toàn phần áp dụng cho đơn vị phát điện trong chu kỳ giao dịch được xác định theo công thức sau:

      FMP(i) = SMP(i) + CAN(i)

      Trong đó:

      FMP(i): Giá thị trường điện toàn phần áp dụng cho đơn vị phát điện trong chu kỳ giao dịch i (đồng/kWh);

      SMP(i): Giá điện năng thị trường áp dụng cho đơn vị phát điện trong chu kỳ giao dịch i được xác định theo quy định tại Điều 79 Thông tư này (đồng/kWh);

      CAN (i): Giá công suất thị trường áp dụng cho đơn vị phát điện trong chu kỳ giao dịch i được xác định theo quy định tại Điều 26 Thông tư này (đồng/kWh).

      Trên đây là quy định về giá thị trường điện toàn phần áp dụng cho đơn vị phát điện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn