Giảng viên trường luật có được miễn đào tạo nghề đấu giá không?

Ngày hỏi:25/09/2021

Dạ, cho em hỏi, theo quy định hiện nay thì người là giảng viên trường luật hoạt động trong lĩnh vực giáo dục hơn 5 năm thì khi đào tạo nghề đấu giá có được miễn đào tạo nghề không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 12 Luật đấu giá tài sản 2016 quy định về người được miễn đào tạo nghề đấu giá như sau;

      1. Người đã là luật sư, công chứng viên, thừa phát lại, quản tài viên, trọng tài viên có thời gian hành nghề từ 02 năm trở lên.

      2. Người đã là thẩm phán, kiểm sát viên, chấp hành viên.

      Như vậy, theo quy định nêu trên thì không quy định về trường hợp là giảng viên sẽ thuộc đối tượng miễn đào tạo nghề đấu giá, mặc dù theo như bạn đề cập giảng viên này đã có 05 năm hành nghề trong lĩnh vực giáo dục.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bán đấu giá
    Đất đấu giá
    Hành nghề đấu giá
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn