Hành vi bị cấm trong bồi thường Nhà nước?

Ngày hỏi:10/03/2014
Chú tôi có đấu thầu canh tác 1 diện tích đồi núi, nay mở đường đi qua diện tích đó, một số người làm trong ban bồi thường muốn chú tôi gây dựng thêm tài sản trên diện tích đó để nhận được nhiều bồi thường hơn sau đó chia phần trăm cho họ. Như vậy có trái luật không?

    Nội dung này được Báo điện tử Người đưa tin tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 12 Luật bồi thường Nhà nước về các hành vi bị cấm bao gồm:

      1. Giả mạo hồ sơ, tài liệu, giấy tờ để được bồi thường.

      2. Thông đồng giữa người bị thiệt hại, người có trách nhiệm giải quyết bồi thường và người có liên quan để trục lợi trong việc bồi thường.

      3. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn can thiệp trái pháp luật vào quá trình giải quyết bồi thường.

      4. Không giải quyết bồi thường hoặc giải quyết bồi thường trái pháp luật.

      Như vậy, có thể thấy hành vi của những người đã "mách nước" và thỏa thuận với bạn là trái pháp luật.


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn