Hình thức công bố việc thành lập quỹ xã hội, quỹ từ thiện

Ngày hỏi:10/12/2019

Tôi đang nghiên cứu văn bản mới về hoạt động của quỹ xã hội, quỹ từ thiện. Tôi được biết sau khi thành lập quỹ xã hội quỹ từ thiện thì phải công bố thông tin, vậy cho tôi hỏi có những hình thức công bố thông tin nào? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 22 Nghị định 93/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/01/2020) quy định việc công bố thành lập quỹ xã hội, quỹ từ thiện như sau:

      - Trong thời hạn 30 ngày làm việc kể từ ngày được cấp giấy phép thành lập và công nhận điều lệ quỹ, quỹ phải công bố về việc thành lập quỹ liên tiếp trên 03 số báo viết hoặc báo điện tử ở trung ương đối với quỹ do Bộ trưởng Bộ Nội vụ cấp giấy phép thành lập; báo viết hoặc báo điện tử ở địa phương đối với quỹ do Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh cấp giấy phép thành lập về các nội dung chủ yếu sau đây:

      + Tên quỹ;

      + Địa chỉ trụ sở chính của quỹ, điện thoại, email hoặc website (nếu có) của quỹ;

      + Tôn chỉ, mục đích của quỹ;

      + Phạm vi hoạt động của quỹ;

      + Lĩnh vực hoạt động chính của quỹ;

      + Số tài khoản, tên, địa chỉ ngân hàng nơi quỹ mở tài khoản;

      + Số, ký hiệu, ngày, tháng, năm và cơ quan cấp giấy phép thành lập và công nhận điều lệ quỹ;

      + Số tài sản đóng góp thành lập quỹ của các sáng lập viên.

      - Trong trường hợp thay đổi nội dung giấy phép thành lập và công nhận điều lệ quỹ, quỹ phải công bố những nội dung thay đổi đó trong thời hạn và theo phương thức quy định tại khoản 1 Điều này.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì quỹ xã hội, quỹ từ thiện sau khi thành lập phải công bố thông tin trên 03 số báo viết hoặc báo điện tử ở trung ương đối với quỹ do Bộ trưởng Bộ Nội vụ cấp giấy phép thành lập; báo viết hoặc báo điện tử ở địa phương đối với quỹ do Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh cấp giấy phép thành lập.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn