Hình thức khai thác quỹ đất để tạo vốn phát triển kết cấu hạ tầng

Ngày hỏi:19/07/2017

Việc khai thác quỹ đất để tạo vốn phát triển kết cấu hạ tầng được áp dụng dưới hình thức nào? Xin chào các chuyên gia của Ngân hàng Hỏi - đáp pháp luật, tôi tên là Tiểu Thanh, hiện tại đang công tác tại Sở tài nguyên và môi trường tỉnh Thanh Hóa, có vấn đề thắc mắc muốn nhờ các chuyên gia tư vấn. Hiện tại, UBND tỉnh đang có dự định phê duyệt đề án cho phép công ty TNHH cổ phần xây dựng VTN khai thác một phần quỹ đất ven biển để đầu tư xây dựng khu đô thị, đồng thời để tạo vốn phát triển kết cấu hạ tầng. Tôi muốn biết, đề án đó cho phép khai thác đất dưới hình thức nào ạ? Mong các chuyên gia tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn! (tieuthanh***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngày 01/01/2018, Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 chính thức có hiệu lực. Theo đó, tài sản công là tài sản thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước đại diện chủ sở hữu và thống nhất quản lý, bao gồm: tài sản công phục vụ hoạt động quản lý, cung cấp dịch vụ công, bảo đảm quốc phòng, an ninh tại cơ quan, tổ chức, đơn vị; tài sản kết cấu hạ tầng phục vụ lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng; tài sản được xác lập quyền sở hữu toàn dân; tài sản công tại doanh nghiệp; tiền thuộc ngân sách nhà nước, các quỹ tài chính nhà nước ngoài ngân sách, dự trữ ngoại hối nhà nước; đất đai và các loại tài nguyên khác.

      Đối với vấn đề bạn thắc mắc, Khoản 3 Điều 118 Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 quy định: Việc khai thác quỹ đất để tạo vốn phát triển kết cấu hạ tầng được áp dụng theo hình thức giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê theo quy định của pháp luật về đất đai.

      Trên đây là nội dung tư vấn về hình thức khai thác quỹ đất để tạo vốn phát triển kết cấu hạ tầng. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 để hiểu rõ nội dung này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn