Hình thức, kỳ báo cáo, thời hạn gửi báo cáo kết quả thực hành tiết kiệm, chống lãng phí

Ngày hỏi:12/02/2017

Hình thức, kỳ báo cáo, thời hạn gửi báo cáo kết quả thực hành tiết kiệm, chống lãng phí được quy định như thế nào? Tôi hiện đang làm một đề tài về chống lãng phí trong cơ quan nhà nước, đặc biệt là các quy định về tiết kiệm, chống lãng phí. Tôi có tìm hiểu các quy định liên quan nhưng có một số nội dung chưa được rõ. Rất mong sớm nhận được giải đáp của Quý anh chị. Tôi cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật nhiều. bichngoc_098***

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hình thức, kỳ báo cáo, thời hạn gửi báo cáo kết quả thực hành tiết kiệm, chống lãng phí được hướng dẫn tại Điều 16 Nghị định 84/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Thực hành tiết kiệm, chống lãng phí, theo đó:

      1. Báo cáo kết quả thực hành tiết kiệm, chống lãng phí được thực hiện bằng văn bản theo các hình thức sau:

      a) Báo cáo năm;

      b) Báo cáo đột xuất theo yêu cầu của Thủ tướng Chính phủ, Chính phủ; Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Quốc hội.

      2. Kỳ báo cáo:

      a) Đối với báo cáo năm: Số liệu báo cáo từ 01/01 đến 31/12 hàng năm;

      b) Đối với báo cáo đột xuất: Số liệu báo cáo theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

      3. Thời hạn gửi báo cáo:

      a) Báo cáo kết quả năm gửi Bộ Tài chính trước ngày 28/02 năm sau liền kề năm báo cáo;

      b) Thời hạn gửi báo cáo đột xuất thực hiện theo quy định của cơ quan có thẩm quyền yêu cầu báo cáo.
      (Hình thức, thời hạn gửi báo cáo thực hành tiết kiệm, chống lãng phí được hướng dẫn bởi Điều 9 Thông tư 188/2014/TT-BTC )

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về Hình thức, kỳ báo cáo, thời hạn gửi báo cáo kết quả thực hành tiết kiệm, chống lãng phí, được quy định tại Nghị định 84/2014/NĐ-CP. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn