Hồ sơ miễn thuế thu nhập cá nhân do chuyển nhượng BĐS

Ngày hỏi:08/08/2019

Mẹ tôi có tặng cho tôi 01 mảnh đất có diện tích 210 mét vuông. Tôi biết tôi được miễn thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp này. Vậy cho tôi hỏi hồ sơ miễn thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp này như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định việc chuyển nhượng bất động sản giữa mẹ con với nhau được miễn thuế thu nhập cá nhân.

      Như vậy, việc mẹ bạn tặng cho bạn QSDĐ được pháp luật miễn thuế thu nhập cá nhân.

      Hồ sơ miễn thuế được quy định tại Khoản 4 Điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC và Điểm b.2.1 Khoản 3 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC, bao gồm các giấy tờ sau:

      - Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (theo mẫu số 03/BĐS-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 92/2015/TT-BTC).

      - Bản chụp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà hoặc quyền sở hữu các công trình trên đất và cá nhân ký cam kết chịu trách nhiệm vào bản chụp đó.

      - Hợp đồng chuyển nhượng bất động sản.

      - Bản sao Sổ hộ khẩu (nếu cùng Sổ hộ khẩu) hoặc bản sao Giấy khai sinh.

      Trên đây là các giấy tờ trong hồ sơ miễn thuế thu nhập cá nhân chuyển nhượng BĐS giữa mẹ và con.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn