Học sinh, sinh viên có phải là đối tượng đóng góp Quỹ Đền ơn đáp nghĩa không?

Ngày hỏi:26/08/2019

Tôi là giáo viên tại trường Trung cấp nghề tại tỉnh Bình Phước, Giáo viên chúng tôi vừa đóng tiền cho Quỹ đền ơn đáp nghĩa tại địa phương. Tôi có chút thắc mắc là học sinh, sinh viên có đóng góp và Quỹ này không? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Học sinh, sinh viên có phải là đối tượng đóng góp Quỹ Đền ơn đáp nghĩa không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 7 Nghị định 45/2006/NĐ-CP thì:

      "2. Các đối tượng không thuộc diện được vận động đóng góp Quỹ Đền ơn đáp nghĩa:

      a) Người dưới 18 tuổi, người trên 55 tuổi đối với nữ và trên 60 tuổi đối với nam;

      b) Các đối tượng đang hưởng trợ cấp, phụ cấp theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng;

      c) Người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;

      d) Người đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp xã hội;

      đ) Học sinh, sinh viên đang học ở các trường đại học, cao đẳng, cao đẳng nghề, trung cấp, trung cấp nghề và các trung tâm dạy nghề, lớp dạy nghề.

      Quỹ Đền ơn đáp nghĩa hoan nghênh và tiếp nhận tinh thần tự nguyện ủng hộ Quỹ Đền ơn đáp nghĩa của các đối tượng quy định tại khoản 2 Điều này."

      Theo quy định trên thì học sinh, sinh viên đang học ở các trường đại học, cao đẳng, cao đẳng nghề, trung cấp nghề và các trung tâm dạy nghề không thuộc diện được vận động đóng góp Quỹ Đền ơn đáp nghĩa.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn