Hướng dẫn cụ thể 17 trường hợp được sử dụng ngoại hối tại Việt Nam

Ngày hỏi:31/10/2018

Tôi thấy gần đây dư luận đang quan tâm bàn tán nhiều tới việc sử dụng ngoại tệ như thế nào cho đúng luật. Nhiều người hiện nay vẫn chưa biết những trường hợp nào được dùng ngoại tệ, séc, trái phiếu,...trong quá trình giao dịch hằng ngày. Nhờ các chuyên gia tư vấn giúp chúng tôi hiện nay pháp luật cho phép những đối tượng nào được dùng ngoại hối ở nước ta? Khi dùng thì dùng vào những hoạt động cụ thể nào? Chân thành cảm ơn.

Minh Vàng_Đồng Tháp

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hướng dẫn cụ thể 17 trường hợp được sử dụng ngoại hối tại Việt Nam
      (ảnh minh họa)
    • Như chúng ta đã biết, ngoại hối theo Pháp lệnh ngoại hối 2005 28/2005/PL-UBTVQH11 bao gồm:

      - Đồng tiền của quốc gia khác hoặc đồng tiền chung châu Âu và đồng tiền chung khác được sử dụng trong thanh toán quốc tế và khu vực (sau đây gọi là ngoại tệ);

      - Phương tiện thanh toán bằng ngoại tệ, gồm séc, thẻ thanh toán, hối phiếu đòi nợ, hối phiếu nhận nợ và các phương tiện thanh toán khác;

      - Các loại giấy tờ có giá bằng ngoại tệ, gồm trái phiếu Chính phủ, trái phiếu công ty, kỳ phiếu, cổ phiếu và các loại giấy tờ có giá khác;

      - Vàng thuộc dự trữ ngoại hối nhà nước, trên tài khoản ở nước ngoài của người cư trú; vàng dưới dạng khối, thỏi, hạt, miếng trong trường hợp mang vào và mang ra khỏi lãnh thổ Việt Nam;

      - Đồng tiền của nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam trong trường hợp chuyển vào và chuyển ra khỏi lãnh thổ Việt Nam hoặc được sử dụng trong thanh toán quốc tế.

      Về nguyên tắc, trên lãnh thổ Việt Nam, trừ các trường hợp được sử dụng ngoại hối theo quy định, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận và các hình thức tương tự khác (bao gồm cả quy đổi hoặc điều chỉnh giá hàng hóa, dịch vụ, giá trị của hợp đồng, thỏa thuận) của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối.

      Theo quy định tại Điều 4 Thông tư 32/2013/TT-NHNN, được sửa đổi bởi Khoản 1 Điều 1 Thông tư 16/2015/TT-NHNN thì 17 trường hợp được sử dụng ngoại hối tại Việt Nam thực hiện cụ thể như sau:

      STT Đối tượng

      Giới hạn sử dụng ngoại hối

      01

      - Hải quan;

      - Công an;

      - Bộ đội biên phòng;

      - Các cơ quan Nhà nước khác tại các cửa khẩu của Việt Nam và kho ngoại quan.

      Được niêm yết bằng ngoại tệ và thu bằng ngoại tệ chuyển khoản hoặc tiền mặt từ người không cư trú đối với các loại thuế, phí thị thực xuất nhập cảnh, phí cung ứng dịch vụ và các loại phí, lệ phí khác theo quy định.

      02

      - Ngân hàng;

      - Tổ chức tín dụng phi ngân hàng;

      - Chi nhánh ngân hàng nước ngoài.

      - Được kinh doanh, cung ứng dịch vụ ngoại hối;

      - Được giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận bằng ngoại hối trong phạm vi kinh doanh, cung ứng dịch vụ ngoại hối đã được NHNN cho phép thực hiện.

      03

      Tổ chức khác được phép cung ứng dịch vụ ngoại hối

      Được giao dịch và niêm yết bằng ngoại tệ trong phạm vi cung ứng dịch vụ ngoại hối đã được NHNN cho phép thực hiện.

      04

      Người

      cư trú

      Pháp nhân

      Được điều chuyển vốn nội bộ bằng ngoại tệ chuyển khoản giữa tài khoản của tổ chức đó với tài khoản của đơn vị phụ thuộc không có tư cách pháp nhân và ngược lại.
      05

      Nhà đầu tư

      Được góp vốn bằng ngoại tệ chuyển khoản để thực hiện dự án đầu tư nước ngoài tại Việt Nam.

      06

      Người thực hiện hợp đồng ủy thác nhập khẩu, xuất khẩu

      - Nếu nhận ủy thác nhập khẩu thì: được ghi giá trong hợp đồng ủy thác nhập khẩu bằng ngoại tệ và nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản đối với giá trị hợp đồng nhập khẩu từ bên ủy thác nhập khẩu;

      - Nếu nhận ủy thác xuất khẩu thì: được ghi giá trong hợp đồng ủy thác xuất khẩu bằng ngoại tệ và thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản đối với giá trị hợp đồng xuất khẩu cho bên ủy thác xuất khẩu.

      07 Nhà thầu trong nước, nhà thầu nước ngoài

      - Đối với chi phí ngoài nước liên quan đến việc thực hiện gói thầu thông qua đấu thầu quốc tế theo quy định tại Luật Đấu thầu: nhà thầu được chào thầu bằng ngoại tệ và nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản từ chủ đầu tư, nhà thầu chính để thanh toán, chi trả và chuyển ra nước ngoài.

      - Đối với việc thực hiện gói thầu theo quy định của pháp luật về dầu khí: nhà thầu được chào thầu bằng ngoại tệ và nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản từ chủ đầu tư, nhà thầu chính để thanh toán, chi trả và chuyển ra nước ngoài.

      08 Doanh nghiệp bảo hiểm

      - Được báo giá, định giá, ghi giá dịch vụ bảo hiểm trong hợp đồng bằng ngoại tệ

      - Được nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản từ bên mua bảo hiểm đối với hàng hóa, dịch vụ phải mua tái bảo hiểm ở nước ngoài;

      - Trường hợp phát sinh tổn thất đối với phần tái bảo hiểm ra nước ngoài, người cư trú là tổ chức mua bảo hiểm được nhận số tiền bồi thường bằng ngoại tệ chuyển khoản từ công ty tái bảo hiểm nước ngoài thông qua doanh nghiệp bảo hiểm để thanh toán các chi phí khắc phục tổn thất ở nước ngoài.

      09
      Tổ chức kinh doanh hàng miễn thuế

      - Được niêm yết giá hàng hóa bằng ngoại tệ;

      - Được nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản hoặc tiền mặt từ việc cung cấp hàng hóa.

      10

      Tổ chức cung ứng dịch vụ ở khu cách ly tại các cửa khẩu quốc tế, tổ chức kinh doanh kho ngoại quan

      - Được niêm yết, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng bằng ngoại tệ ;

      - Được nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản hoặc tiền mặt từ việc cung cấp hàng hóa và dịch vụ.

      11 Tổ chức làm đại lý cho hãng vận tải nước ngoài trên cơ sở hợp đồng đại lý

      - Được thay mặt cho hãng vận tải nước ngoài báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng bằng ngoại tệ đối với cước phí vận tải hàng hóa quốc tế. Việc thanh toán phải thực hiện bằng đồng Việt Nam;

      - Được chi hộ bằng ngoại tệ chuyển khoản để thanh toán tiền mua hàng hóa, dịch vụ tại cảng biển quốc tế, khu cách ly tại sân bay quốc tế;

      - Được chi hộ bằng ngoại tệ tiền mặt để trả lương, thưởng, phụ cấp cho người không cư trú do hãng tàu biển nước ngoài ủy quyền.

      12 Doanh nghiệp chế xuất

      - Được ghi giá trong hợp đồng bằng ngoại tệ;

      - Được thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản khi mua hàng hóa từ thị trường nội địa để sản xuất, gia công, tái chế, lắp ráp hàng xuất khẩu hoặc để xuất khẩu, trừ hàng hóa thuộc diện cấm xuất khẩu.

      - Doanh nghiệp trong nước được báo giá, định giá bằng ngoại tệ và nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản khi bán hàng hóa cho doanh nghiệp chế xuất;

      - Được báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng bằng ngoại tệ và thanh toán, nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản với doanh nghiệp chế xuất khác.

      13
      Tổ chức kinh doanh trong lĩnh vực vận chuyển hàng không, khách sạn, du lịch

      Được niêm yết, quảng cáo giá hàng hóa, dịch vụ bằng Đồng Việt Nam và ngoại tệ tương đương trên trang tin điện tử, ấn phẩm chuyên ngành (không bao gồm thực đơn và bảng giá dịch vụ) chỉ sử dụng tiếng nước ngoài.

      14

      Người cư trú, người không cư trú là tổ chức

      Được thỏa thuận và trả lương, thưởng, phụ cấp trong hợp đồng lao động bằng ngoại tệ chuyển khoản hoặc tiền mặt cho người không cư trú và người cư trú là người nước ngoài làm việc cho chính tổ chức đó.

      15 Người không cư trú Cơ quan ngoại giao, cơ quan lãnh sự

      Được niêm yết bằng ngoại tệ và thu phí thị thực xuất nhập cảnh, các loại phí, lệ phí khác bằng ngoại tệ chuyển khoản hoặc tiền mặt.

      16 Người không cư trú khác

      - Được chuyển khoản bằng ngoại tệ cho người không cư trú khác;

      - Được ghi giá trong hợp đồng bằng ngoại tệ và thanh toán tiền xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ bằng ngoại tệ chuyển khoản cho người cư trú.

      - Được nhận báo giá, định giá bằng ngoại tệ và thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ cho người cư trú.

      17

      Các trường hợp liên quan đến an ninh, quốc phòng, dầu khí và các trường hợp cần thiết khác, tổ chức được phép sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam sau khi được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam xem xét, chấp thuận bằng văn bản căn cứ vào tình hình thực tế và tính chất cần thiết của từng trường hợp theo hồ sơ, trình tự, thủ tục quy định tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư 16/2015/TT-NHNN, bổ sung Điều 4a Thông tư 32/2013/TT-NHNN.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn