Kế hoạch dự trữ quốc gia được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:18/04/2017

Kế hoạch dự trữ quốc gia được quy định như thế nào? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Hiện tôi đang muốn tìm hiểu những quy định của pháp luật về chiến lược, kế hoạch dự trữ quốc gia. Vì vậy, tôi có một thắc mắc mong nhận được sự giải đáp từ phía anh/chị trong Ban biên tập. Kế hoạch dự trữ quốc gia được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. Thanh Tâm (tam***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Kế hoạch dự trữ quốc gia được quy định tại Điều 24 Luật dự trữ quốc gia 2012 như sau:

    1. Kế hoạch dự trữ quốc gia được xây dựng 5 năm, hằng năm và được tổng hợp chung vào kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội.

    2. Căn cứ xây dựng kế hoạch dự trữ quốc gia:

    a) Chiến lược phát triển dự trữ quốc gia;

    b) Mục tiêu của dự trữ quốc gia;

    c) Khả năng cân đối của ngân sách nhà nước;

    d) Dự báo về tình hình kinh tế - xã hội trong nước, quốc tế.

    3. Nội dung kế hoạch dự trữ quốc gia:

    a) Mức dự trữ quốc gia cuối kỳ;

    b) Kế hoạch tăng, giảm dự trữ quốc gia, luân phiên đổi hàng;

    c) Đầu tư phát triển cơ sở vật chất - kỹ thuật;

    d) Nghiên cứu, ứng dụng tiến bộ khoa học, kỹ thuật và công nghệ;

    đ) Phương án cân đối nguồn tài chính cho hoạt động dự trữ quốc gia.

    - Ngoài ra, nội dung quy định tại Điều này còn được hướng dẫn bởi Mục 1 Chương 2 Thông tư 145/2013/TT-BTC

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về kế hoạch dự trữ quốc gia. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật dự trữ quốc gia 2012.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn