Khu phố bị cách ly không đi làm thì có được nhận hỗ trợ Covid-19?

Ngày hỏi:12/08/2021

Cho em hỏi, công ty em vẫn thuộc doanh nghiệp được phép đi làm. Nhưng do khu phố em có ca dương tính nên chỗ em ở bị phong tỏa không đi ra ngoài được. Vậy em có được làm hồ sơ hưởng hỗ trợ Covid-19 không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 17 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg quy định về đối tượng, điều kiện hỗ trợ như sau:

      Người lao động ngừng việc được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

      - Làm việc theo chế độ hợp đồng lao động bị ngừng việc theo khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động và thuộc đối tượng phải cách ly y tế hoặc trong các khu vực bị phong tỏa theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền từ 14 ngày trở lên trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021.

      - Đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại tháng trước liền kề tháng người lao động ngừng việc theo khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động.

      Như vậy, nếu khu vực chị bị phong tỏa theo yêu cầu của UBND thành phố từ 14 ngày trở lên (từ 01/5/2021) và đang tham gia BHXH bắt buộc thì chị sẽ được hưởng hỗ trợ do ảnh hưởng Covid-19.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT