Luật sư có được miễn đào tạo nghề đấu giá hay không?

Ngày hỏi:06/10/2018

Em hiện đang tìm hiểu vấn đề sau đây, mong các anh chị giúp đỡ: Cụ thể là có phải ai đã là luật sư thì mặc nhiên được miễn điều kiện tham gia và tốt nghiệp khóa đào tạo đấu giá khi muốn làm đấu giá viên đúng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 10 Luật Đấu giá tài sản 2016 thì Đấu giá viên phải có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

      - Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt;

      - Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc trên đại học thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng;

      - Tốt nghiệp khóa đào tạo nghề đấu giá quy định tại Điều 11 của Luật Đấu giá tài sản 2016, trừ trường hợp được miễn đào tạo nghề đấu giá quy định tại Điều 12 của Luật Đấu giá tài sản 2016;

      - Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề đấu giá.

      Mặt khác, Điều 12 Luật Đấu giá tài sản 2016 quy định các trường hợp được miễn đào tạo nghề đấu giá đấu giá như sau:

      "Điều 12. Người được miễn đào tạo nghề đấu giá

      1. Người đã là luật sư, công chứng viên, thừa phát lại, quản tài viên, trọng tài viên có thời gian hành nghề từ 02 năm trở lên.

      2. Người đã là thẩm phán, kiểm sát viên, chấp hành viên."

      Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì Không phải tất cả các trường hợp là luật sư đều được miễn đào tạo nghề đấu giá. Mà chỉ các trường hợp người đã là luật sư và có thời gian hành nghề luật sư từ 02 năm trở lên thì được miễn đào tạo nghề đấu giá.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn