Mức chi đưa khách đi thăm quan, làm việc tại cơ sở với đoàn khách nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam tự túc ăn ở

Ngày hỏi:19/06/2017

Mức chi đưa khách đi thăm quan, làm việc tại cơ sở với đoàn khách nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam tự túc ăn ở được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Toàn Vũ, hiện tại đang là sinh viên tại Hà Nội. Do nhu cầu làm đề tài học tập, tôi có tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến đến chế độ, đón, tiếp khách nước ngoài đến tham và làm việc tại Việt Nam. Cho tôi hỏi, pháp luật quy định mức chi đưa khách đi thăm quan, làm việc tại cơ sở với đoàn khách nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam tự túc ăn ở như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu quy định trên tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn!

Toàn Vũ (toanvu*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức chi đưa khách đi thăm quan, làm việc tại cơ sở với đoàn khách nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam tự túc ăn ở được quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 2 Thông tư 01/2010/TT-BTC quy định chế độ chi tiêu đón tiếp khách nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam, chi tiêu tổ chức các hội nghị, hội thảo quốc tế tại Việt Nam và chi tiêu tiếp khách trong nước do Bộ Tài chính ban hành. Cụ thể là:

      Trường hợp cần thiết phải đưa khách đi thăm, làm việc tại các địa phương hoặc cơ sở theo chương trình, kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền quyết định thì thực hiện chi đón tiếp như quy định tại điểm i, khoản 1 Điều 2.

      Căn cứ quy định trên thì mức chi đưa khách đi thăm quan, làm việc tại cơ sở với đoàn khách nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam tự túc ăn ở cụ thể là:

      Đi công tác địa phương và cơ sở: Trường hợp cần thiết phải đưa khách đi thăm, làm việc tại các địa phương hoặc cơ sở theo chương trình, kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền quyết định thì tiêu chuẩn đón tiếp như sau:

      - Cơ quan, đơn vị chủ trì đón tiếp khách chịu trách nhiệm chi toàn bộ chi phí đưa đón khách từ nơi ở chính tới địa phương, cơ sở và chi phí ăn, nghỉ cho khách trong những ngày khách làm việc tại địa phương, cơ sở theo các mức chi quy định tại điểm b, c, d, đ khoản 1 Điều 2;

      - Cơ quan, đơn vị ở địa phương hoặc cơ sở nơi khách đến thăm và làm việc chi tiếp khách gồm nước uống, hoa quả, bánh ngọt. Mức chi theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 2;

      - Trường hợp cán bộ Việt Nam được cử tham gia đoàn tháp tùng khách đi thăm và làm việc ở địa phương thì được thuê phòng nghỉ theo tiêu chuẩn 2 người/phòng theo giá thực tế của loại phòng tiêu chuẩn (Standard) tại khách sạn nơi đoàn khách quốc tế ở. Trường hợp đoàn có lẻ người khác giới thì người lẻ được thuê 1 người/phòng theo giá thực tế của loại phòng tiêu chuẩn (Standard) tại khách sạn nơi đoàn khách quốc tế ở. Được thanh toán phụ cấp lưu trú theo chế độ hiện hành về công tác phí đối với cán bộ, công chức trong nước đi công tác trong nước.

      Ngoài ra, bạn có thể tìm hiểu quy định về cấp hạng khách quốc tế bao gồm: Đoàn khách đặc biệt, đoàn khách hạng A, đoàn khách hạng B, đoàn khách hạng C và khách mời quốc tế khác tại phụ lục ban hành kèm theo Thông tư số 01/2010/TT-BTC.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về mức chi đưa khách đi thăm quan, làm việc tại cơ sở với đoàn khách nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam tự túc ăn ở. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo tại Thông tư 01/2010/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn