Mức hỗ trợ đối với người trồng lúa bị thiệt hại do thiên tai là bao nhiêu?

Ngày hỏi:15/03/2019

Nước ta là nước một nước nông nghiệp thuần về cây lúa nước, do co đường bờ biển trải dài nên hàng nằm gách chịu rất nhiều thiên tai. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Mức hỗ trợ đối với người trồng lúa bị thiệt hại do thiên tai là bao nhiêu? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thiên tai được hiểu là hiện tượng tự nhiên bất thường có thể gây thiệt hại về người, tài sản, môi trường, điều kiện sống và các hoạt động kinh tế - xã hội, bao gồm: bão, áp thấp nhiệt đới, lốc, sét, mưa lớn, lũ, lũ quét, ngập lụt, sạt lở đất do mưa lũ hoặc dòng chảy, sụt lún đất do mưa lũ hoặc dòng chảy, nước dâng, xâm nhập mặn, nắng nóng, hạn hán, rét hại, mưa đá, sương muối, động đất, sóng thần và các loại thiên tai khác.

      Về vấn đề của bạn thì tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 02/2017/NĐ-CP về cơ chế, chính sách hỗ trợ sản xuất nông nghiệp để khôi phục sản xuất vùng bị thiệt hại do thiên tai, dịch bệnh có quy định như sau:

      Mức hỗ trợ đối với cây trồng:

      - Diện tích lúa thuần bị thiệt hại trên 70%, hỗ trợ 2.000.000 đồng/ha; thiệt hại từ 30% - 70%, hỗ trợ 1.000.000 đồng/ha;

      - Diện tích mạ lúa thuần bị thiệt hại trên 70%, hỗ trợ 20.000.000 đồng/ha; thiệt hại từ 30% - 70%, hỗ trợ 10.000.000 đồng/ha;

      - Diện tích lúa lai bị thiệt hại trên 70%, hỗ trợ 3.000.000 đồng/ha; thiệt hại từ 30% - 70%, hỗ trợ 1.500.000 đồng/ha;

      - Diện tích mạ lúa lai bị thiệt hại trên 70%, hỗ trợ 30.000.000 đồng/ha; thiệt hại từ 30% - 70%, hỗ trợ 15.000.000 đồng/ha;

      Ngoài ra, đối với ngô, ràu màu các loại và cây công nghiệp, cây ăn quả lâu năm thì mức hỗ trợ như sau:

      - Diện tích ngô và rau màu các loại thiệt hại trên 70%, hỗ trợ 2.000.000 đồng/ha; thiệt hại từ 30% - 70%, hỗ trợ 1.000.000 đồng/ha;

      - Diện tích cây công nghiệp và cây ăn quả lâu năm bị thiệt hại trên 70%, hỗ trợ 4.000.000 đồng/ha; thiệt hại từ 30% - 70%, hỗ trợ 2.000.000 đồng/ha.

      Trên đây là nội dung giải đáp về các mức hỗ trợ đối với người trồng lúa và một số loại cây nông nghiệp, công nghiệp khác bị thiệt hại do thiên tai. Bên cạnh đó, bạn cần lưu ý là mức hỗ trợ này chỉ áp dụng đối với các hộ sản xuất bị thiệt hại trực tiếp do thiên tai và đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn