Mức hỗ trợ đối với nuôi gia súc, gia cầm vùng bị thiệt hại do thiên tai, dịch bệnh

Ngày hỏi:25/02/2017

Mức hỗ trợ đối với nuôi gia súc, gia cầm vùng bị thiệt hại do thiên tai, dịch bệnh được quy định như thế nào? Do văn bản nào hướng dẫn? Gia đình tôi nằm trong khu vực nuôi gia súc bị thiệt hại do dịch bệnh nên rất quan tâm tới quy định này. Tôi xin cảm ơn các anh chị Ban biên tập Thư Ký Luật và mong sớm nhận được câu trả lời! Thái Ngọc Lâm, HN.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức hỗ trợ đối với nuôi gia súc, gia cầm vùng bị thiệt hại do thiên tai, dịch bệnh được hướng dẫn tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định 02/2017/NĐ-CP về cơ chế, chính sách hỗ trợ sản xuất nông nghiệp để khôi phục sản xuất vùng bị thiệt hại do thiên tai, dịch bệnh, theo đó:

      a) Thiệt hại do thiên tai:

      Gia cầm (gà, vịt, ngan, ngỗng) đến 28 ngày tuổi, hỗ trợ 10.000 - 20.000 đồng/con; trên 28 ngày tuổi, hỗ trợ 21.000 - 35.000 đồng/con;

      Lợn đến 28 ngày tuổi, hỗ trợ 300.000 - 400.000 đồng/con; trên 28 ngày tuổi, hỗ trợ 450.000 - 1.000.000 đồng/con; lợn nái và lợn đực đang khai thác, hỗ trợ 2.000.000 đồng/con;

      Bê cái hướng sữa đến 6 tháng tuổi, hỗ trợ 1.000.000 - 3.000.000 đồng/con; bò sữa trên 6 tháng tuổi, hỗ trợ 3.100.000 - 10.000.000 đồng/con;

      Trâu, bò thịt, ngựa đến 6 tháng tuổi, hỗ trợ 500.000 - 2.000.000 đồng/con; trên 6 tháng tuổi, hỗ trợ 2.100.000 - 6.000.000 đồng/con;

      Hươu, nai, cừu, dê: Hỗ trợ 1.000.000 - 2.500.000 đồng/con.

      b) Thiệt hại do dịch bệnh:

      Hỗ trợ trực tiếp cho các hộ sản xuất có gia súc, gia cầm phải tiêu hủy bắt buộc do mắc dịch bệnh hoặc trong vùng có dịch bắt buộc phải tiêu hủy với mức hỗ trợ cụ thể như sau:

      Hỗ trợ 38.000 đồng/kg hơi đối với lợn;

      Hỗ trợ 45.000 đồng/kg hơi đối với trâu, bò, dê, cừu, hươu, nai;

      Hỗ trợ 35.000 đồng/con gia cầm (gà, vịt, ngan, ngỗng).

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về mức hỗ trợ đối với nuôi gia súc, gia cầm vùng bị thiệt hại do thiên tai, dịch bệnh, được quy định tại Nghị định 02/2017/NĐ-CP. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn