Mức hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn cho thân nhân khi di chuyển hài cốt liệt sĩ

Ngày hỏi:11/08/2021

Cho hỏi: Đối với thân nhân liệt sĩ khi di chuyển hài cốt liệt sĩ thì được hỗ trợ bao nhiêu tiền đi lạ và tiền ăn? Mong được hỗ trợ theo văn bản mới nhất.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 10 Nghị định 75/2021/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 15/09/2021) quy định về hỗ trợ di chuyển hài cốt liệt sĩ như sau:

      1. Thân nhân liệt sĩ, người được thân nhân liệt sĩ ủy quyền, người thờ cúng liệt sĩ được hỗ trợ kinh phí một lần khi di chuyển hài cốt liệt sĩ:

      a) Mức hỗ trợ tiền cất bốc hài cốt liệt sĩ 4.000.000 đồng/01 hài cốt liệt sĩ;

      b) Mức hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn (tối đa 03 người) tính theo khoảng cách từ nơi cư trú đến nơi có mộ liệt sĩ: 3.000 đồng/01 km/01 người.

      2. Thân nhân liệt sĩ hoặc người thờ cúng liệt sĩ không có nguyện vọng an táng hài cốt liệt sĩ trong nghĩa trang liệt sĩ thì được hỗ trợ một lần kinh phí xây mộ liệt sĩ. Mức hỗ trợ 10 triệu đồng/01 mộ.

      Như vậy, thân nhân liệt sĩ được hỗ trợ kinh phí 01 lần khi di chuyển hài cốt liệt sĩ, trong đó hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn (tối đa 03 người) tính theo khoảng cách từ nơi cư trú đến nơi có mộ liệt sĩ: 3.000 đồng/01 km/01 người.

      Ngoài ra, còn được hỗ trợ tiền cất bốc hài cốt liệt sĩ 4.000.000 đồng/01 hài cốt liệt sĩ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Con liệt sĩ
    Công nhận liệt sĩ
    Hài cốt liệt sĩ
    Mộ liệt sĩ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn