Mức phạt đối với hành vi bán tài sản công khi không có quyết định

Ngày hỏi:29/07/2019

Chào ban biên tập, cho tôi hỏi theo quy định mới nhất về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý sử dụng tài sản công, thì khi bán tài sản công mà không có quyết định của cơ quan có thẩm quyền bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 15 nghị định 63/2019/NĐ-CP quy định phạt tiền đối với hành vi xử lý tài sản khi không có quyết định của cơ quan, người có thẩm quyền theo các mức phạt sau:

      - Từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp bán, điều chuyển, thanh lý, tiêu hủy tài sản có giá trị dưới 100.000.000 đồng.

      - Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp bán, điều chuyển, thanh lý, tiêu hủy tài sản có giá trị từ 100.000.000 đồng trở lên.

      - Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng trong trường hợp bán, điều chuyển, thanh lý tài sản là trụ sở làm việc, cơ sở hoạt động sự nghiệp, xe ô tô.

      => Như vậy, cơ quan, người có thẩm quyền sẽ căn cứ vào giá trị tài sản cũng như loại tài sản mà sẽ đưa ra các mức phạt cụ thể đối với hành vi bán tài sản công mà không có quyết định của cơ quan, người có thẩm quyền.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn