Mức phạt đối với hành vi kê khai sai danh mục tài sản công không còn nhu cầu sử dụng thuộc dự án

Ngày hỏi:01/08/2019

Chào ban biên tập, cho tôi hỏi theo quy định mới được ban hành về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý sử dụng tài công, thì khi có hành vi kê khai sai danh mục tài sản công không còn nhu cầu sử dụng thuộc dự án thì bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 20 và Khoản 4 Điều 15 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 thì mức phạt đối với hành vi kê khai không đúng danh mục, hiện trạng tài sản công thuộc các dự án khi dự án kết thúc hoặc không còn nhu cầu sử dụng quy định như sau:

      - Xử phạt tổ chức có hành vi kê khai không đúng danh mục, hiện trạng tài sản đề nghị xử lý.

      - Hành vi kê khai không đúng danh mục, hiện trạng tài sản đề nghị xử lý (dẫn đến việc quyết định xử lý tài sản không đúng quy định) thì bị xử phạt như sau:

      + Phạt cảnh cáo trong trường hợp kê khai tài sản có giá trị dưới 50.000.000 đồng.

      + Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng trong trường hợp kê khai tài sản có giá trị từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

      + Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp kê khai tài sản có giá trị từ 100.000.000 đồng trở lên.

      + Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp kê khai tài sản là trụ sở làm việc, cơ sở hoạt động sự nghiệp, xe ô tô.

      => Như vậy, khi có hành vi kê khai không đúng danh mục tài sản công thuộc các dự án mà không còn nhu cầu sử dụng thì cơ quan, người có thẩm quyền sẽ căn cứ vào giá trị tài sản và loại tài sản để đưa ra các múc phạt hợp lý theo quy định trên.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn