Mức phạt đối với hành vi kê khai tài sản công không đúng danh mục, hiện trạng

Ngày hỏi:29/07/2019

Chào anh chị, cho tôi hỏi theo quy định mới được ban hành về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý, sử dụng tài sản công, thì khi có hành vi kê khai tài sản công không đúng danh mục, hiện trạng bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 15 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định Hành vi kê khai không đúng danh mục, hiện trạng tài sản đề nghị xử lý (dẫn đến việc quyết định xử lý tài sản không đúng quy định) thì bị xử phạt như sau:

      - Phạt cảnh cáo trong trường hợp kê khai tài sản có giá trị dưới 50.000.000 đồng.

      - Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng trong trường hợp kê khai tài sản có giá trị từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.

      - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp kê khai tài sản có giá trị từ 100.000.000 đồng trở lên.

      - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp kê khai tài sản là trụ sở làm việc, cơ sở hoạt động sự nghiệp, xe ô tô.

      => Như vậy, cơ quan, người có thẩm quyền sẽ căn cứ vào giá trị tài sản và loại tài sản mà sẽ có các mức phạt cụ thể đối với hành vi kê khai tài sản công không đúng danh mục, hiện trạng, dẫn đến quyết định xử lý tài sản không đúng quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn