Mức phạt đối với hành vi làm thất thoát tài sản công trong thời gian chờ xử lý

Ngày hỏi:29/07/2019

Chào ban biên tập, cho tôi hỏi theo quy định mới được chính phủ ban hành về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý sử dụng tài sản công, thì hành vi làm thất thoát tài sản công trong thời gian chờ xử lý bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 15 nghị định 63/2019/NĐ- CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với tổ chức để hư hỏng, thất thoát tài sản trong thời gian chờ xử lý.

      => Như vậy, cơ quan, người có thẩm quyền xử phạt sẽ căn cứ vào mức độ và hành vi thực tế mà sẽ có mức phạt cho phù hợp.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn