Mức phạt đối với hành vi sử dụng điện bằng kinh phí nhà nước vượt tiêu chuẩn

Ngày hỏi:05/08/2019

Chào anh chị, cho tôi hỏi theo quy định mới được ban hành về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thực hành tiết kiệm, chống lãng phi, thì khi có hành vi sử dụng điện bằng ngân sách nhà nước mà lãng phí thì bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng phương tiện thông tin liên lạc, điện, nước, xăng, dầu, sách báo, văn phòng phẩm, tổ chức hội nghị, hội thảo, chi phí tiếp khách, đi công tác trong và ngoài nước bằng kinh phí ngân sách nhà nước vượt tiêu chuẩn, định mức do cơ quan có thẩm quyền ban hành.

      => Như vậy, khi có hành vi sử dụng điện bằng kinh phí gân sách nhà nước vượt tiêu chuẩn thì bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn