Mức phạt đối với hành vi sử dụng vốn công ty nhà nước gây lãng phí

Ngày hỏi:06/08/2019

Xin chào, cho tôi hỏi theo quy định mới về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thực hành tiết kiệm, chống lãng phí, thì khi có hành vi sử dụng vốn công ty nhà nước gây lãng phí thì bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 36 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định

      Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định về quản lý, sử dụng vốn trong công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên vốn nhà nước gây lãng phí và hành vi mua sắm, quản lý, sử dụng tài sản, vật tư trong công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên vốn nhà nước không đúng với quy định của pháp luật về quản lý tài chính, tài sản công, quản lý đầu tư xây dựng.

      => Như vậy, công ty nhà nước được xác định là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên vốn nhà nước, nên mức phạt đối với hành vi sử dụng vốn gây lãng phí thì bị phạt từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT