Mức phạt đối với hành vi tự ý cho thuê quyền khai thác tài sản kết cấu hạ tầng công

Ngày hỏi:02/08/2019

Chào ban biên tập, cho tôi hỏi theo quy định mới được ban hành về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý sử dụng tài sản công, thì khi có hành vi cho thuê quyền khai thác tài sản kết cấu hạ tầng mà không có quyết định thì bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt đối với hành vi tự ý cho thuê quyền khai thác tài sản kết cấu hạ tầng công
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 24 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi cho thuê quyền khai thác, chuyển nhượng có thời hạn quyền khai thác tài sản kết cấu hạ tầng khi không có quyết định phê duyệt Đề án của cơ quan, người có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về quản lý, sử dụng tài sản công.

      => Như vậy, khi có hành vi cho thuê quyền khai thác tài sản kết cấu hạ tầng mà không có quyết định của cơ quan, người có thẩm quyền thì có thể bị phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT