Mức phạt khi sử dụng tài sản công vào mục đích kinh doanh sai mục đích

Ngày hỏi:27/07/2019

Chào ban biên tập, tôi đang tìm hiểu về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý, sử dụng tài sản công. Anh chị cho tôi biết mức phạt khi sử dụng tài sản công sai đưa vào mục đích kinh doanh sai mục đích được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 13 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định phạt tiền đối với hành vi sử dụng tài sản công vào mục đích kinh doanh, cho thuê, liên doanh, liên kết sai mục đích so với đề án đã được cơ quan, người có thẩm quyền phê duyệt, làm ảnh hưởng đến việc thực hiện chức năng, nhiệm vụ do Nhà nước giao theo các mức phạt sau:

      - Từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp sử dụng tài sản có giá trị dưới 100.000.000 đồng.

      - Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp sử dụng tài sản là xe ô tô; tài sản có giá trị từ 100.000.000 đồng trở lên.

      - Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng trong trường hợp sử dụng tài sản là trụ sở làm việc, cơ sở hoạt động sự nghiệp, xe ô tô.

      => Trên đây là các mức phạt đối với hành vi sử dụng tài sản công vào mục đích kinh doanh mà sai mục đích phê duyệt. Cấp có thẩm quyền sẽ căn cứ vào giá trị tài sản hoặc tài sản sử dụng sai mục đích mà sẽ có các mức phạt phù hợp.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn