Mức trợ cấp mai táng phí của người nhận trợ cấp hàng tháng chết

Ngày hỏi:14/02/2020

Tôi được biết một số đối tượng là nhận trợ cấp hàng tháng khi mất sẽ được nhà nước hỗ trợ tiền mai táng phí. Vậy Ban biên tập cho hỏi. Mức trợ cấp mai táng phí đó là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức trợ cấp mai táng phí của người nhận trợ cấp hàng tháng chết
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 11 Nghị định 136/2013/NĐ-CP, có quy định:

      Những đối tượng sau khi chết được hỗ trợ chi phí mai táng:

      - Trẻ em dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng

      - Người từ 16 tuổi đến 22 tuổi thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này mà đang học phổ thông, học nghề, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học văn bằng thứ nhất.

      -Trẻ em bị nhiễm HIV thuộc hộ nghèo; người bị nhiễm HIV thuộc hộ nghèo không còn khả năng lao động mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp ưu đãi người có công hàng tháng, trợ cấp hàng tháng khác.

      -Người cao tuổi

      -Trẻ em khuyết tật, người khuyết tật thuộc diện hưởng trợ cấp xã hội theo quy định của pháp luật về người khuyết tật.

      -Con của người đơn thân nghèo

      -Người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp hàng tháng khác.

      Mức hỗ trợ chi phí mai táng bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội

      Và theo quy định tại Nghị định trên thì: Mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội (sau đây gọi chung là mức chuẩn trợ giúp xã hội) là 270.000 đồng.

      Theo đó, mức trợ cấp mai táng phí khi chết của những đối tượng trên là 270.000* 20 = 5.400.000 đồng

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn