Người bị bệnh có được nhận trợ cấp xã hội hàng tháng?

Ngày hỏi:26/06/2020

Cho tôi hỏi mẹ tôi bịnh u não, đã khỏe rồi sức khỏe còn yếu, nay mẹ tôi có thể lãnh trợ cấp xã hội hàng tháng?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người bị bệnh có được nhận trợ cấp xã hội hàng tháng?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng như sau:

      ...

      5. Người cao tuổi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng;

      b) Người từ đủ 80 tuổi trở lên không thuộc diện quy định tại Điểm a Khoản này mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng;

      c) Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng, không có điều kiện sống ở cộng đồng, đủ điều kiện tiếp nhận vào cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội nhưng có người nhận chăm sóc tại cộng đồng.

      ...

      Như vậy, người đang bị bệnh (bao gồm bệnh u não) sẽ không thuộc nhóm được nhận trợ cấp xã hội hàng tháng. Theo đó, chỉ khi mẹ bạn đáp ứng các điều kiện thuộc nhóm người cao tuổi nêu trên thì mới được nhận trợ cấp xã hội hàng tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT