Người bị nhiễm HIV thì được hưởng trợ cấp hàng tháng không?

Ngày hỏi:26/04/2019

Ở xóm em có anh bi nhiễm HIV do tai nạn. Anh ấy vẫn còn trẻ, vẫn có có thể lao động. Em nghe nói nhà nước có chi trả trợ cấp hàng cho những người có hoàn cảnh khó khăn. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi người bị nhiễm HIV thì được hưởng trợ cấp hàng tháng không? Nếu có thì phải làm những thủ tục gì? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn.

Minh Hồng - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP thì trẻ em bị nhiễm HIV thuộc hộ nghèo; người bị nhiễm HIV thuộc hộ nghèo không còn khả năng lao động mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp ưu đãi người có công hàng tháng, trợ cấp hàng tháng khác sẽ được nhận trợ cấp xã hội hàng tháng.

      ==> Như bạn trình bày thì anh hàng xóm của bạn bị nhiễm HIV do tai nạn. Anh ấy vẫn còn trẻ, vẫn có có thể lao động. Theo quy định trên đây thì anh ấy sẽ không thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng. Tuy nhiên nếu như anh ấy có tham gia bảo hiểm y tế thì anh ấy sẽ được bảo hiểm y tế chi trả các dịch vụ khám chữa bệnh sau:

      - Thuốc kháng HIV (trừ trường hợp đã được nguồn tài chính hợp pháp khác chi trả);

      - Xét nghiệm HIV trong khám bệnh, chữa bệnh đối với phụ nữ trong thời kỳ mang thai và sinh con theo yêu cầu chuyên môn nếu không được các nguồn kinh phí khác chi trả;

      - Kỹ thuật đình chỉ thai nghén ở phụ nữ mang thai nhiễm HIV;

      - Khám bệnh, xét nghiệm HIV, thuốc kháng vi rút HIV và dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh khác liên quan đến HIV/AIDS đối với trẻ sinh ra từ mẹ nhiễm HIV;

      - Xét nghiệm HIV theo yêu cầu chuyên môn trong khám, chữa bệnh;

      - Xét nghiệm HIV, điều trị bằng thuốc kháng HIV đối với người phơi nhiễm với HIV, người nhiễm HIV do tai nạn rủi ro (trừ các trường hợp tai nạn rủi ro nghề nghiệp đã được ngân sách nhà nước chi trả);

      - Điều trị dự phòng nhiễm trùng cơ hội.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn