Người có nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập của người có chức vụ, quyền hạn

Ngày hỏi:31/12/2018

Xin chòa Ban tư vấn. Tôi là Đặng Hoàng Dung, tôi đang tìm hiểu một số quy định liên quan đến lĩnh vực phòng chống tham nhũng và có thắc mắc sau đây cần được giải đáp. Theo quy định mới nhất hiện nay thì người nào có nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập của mình?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ngày 20/11/2018 Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XIV, tại kỳ họp thứ 6 đã thông qua Luật Phòng, chống tham nhũng số 36/2018/QH14 (gọi tắt là Luật Phòng, chống tham nhũng 2018).

      Luật Phòng, chống tham nhũng 2018 quy định về về phòng ngừa, phát hiện tham nhũng; xử lý tham nhũng và hành vi khác vi phạm pháp luật về phòng, chống tham nhũng.

      Theo quy định tại Điều 34 Luật Phòng chống tham nhũng 2018 (có hiệu lực thi hành từ 01/7/2019) thì người có nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập trong phòng, chống tham nhũng được quy định cụ thể như sau:

      - Cán bộ, công chức.

      - Sĩ quan Công an nhân dân; sĩ quan Quân đội nhân dân, quân nhân chuyên nghiệp.

      - Người giữ chức vụ từ Phó trưởng phòng và tương đương trở lên công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước, người được cử làm đại diện phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp.

      - Người ứng cử đại biểu Quốc hội, người ứng cử đại biểu Hội đồng nhân dân.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn