Người đã ra tù, đã xóa án tích vẫn không được cấp chứng chỉ hành nghề đấu giá

Ngày hỏi:26/11/2020

Trường hợp một người năm 2018 phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản, đã ra tù và đã được xóa án tích thì quy định pháp luật người đó có đủ điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề đấu giá hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 15 Luật đấu giá tài sản 2016 quy định trường hợp không được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá như sau:

      Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; bị kết án và bản án đã có hiệu lực pháp luật; đã bị kết án mà chưa được xóa án tích; đã bị kết án về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản, các tội về tham nhũng kể cả trường hợp đã được xóa án tích.

      Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản mặc dù đã xóa án tích vẫn không được cấp Chứng chỉ hành nghề đấu giá.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn