Người lao động đồng thời tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc và tự nguyện được không?

Ngày hỏi:18/10/2019

Cho tôi hỏi: Tôi là người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, vậy cho hỏi tôi có thể đồng thời tham gia bảo hiểm xã hội tư nguyện không? Nếu được thì tôi hưởng quyền lợi nhiều hơn không? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 8 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện theo đó:

      - Người tham gia BHXH tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc theo quy định của pháp luật về BHXH.

      => Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn