Người nhiễm HIV có được cấp thẻ BHYT miễn phí?

Ngày hỏi:26/04/2019

Theo mình được biết thì người bị nhiễm HIV sẽ được được bảo hiểm y tế chi trả cho những dịch vụ khám chữa bệnh theo quy định. Vậy người bị nhiễm HIV có được cấp thẻ BHYT miễn phí không? Ban tư vấn hãy giải đáp giúp tôi vấn đề trên trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn!

Thùy Liên - lien*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 136/2013/NĐ-CP người nhiễm HIV thuộc trường hợp sau sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí:

      - Trẻ em bị nhiễm HIV thuộc hộ nghèo;

      - Người bị nhiễm HIV thuộc hộ nghèo không còn khả năng lao động mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp ưu đãi người có công hàng tháng, trợ cấp hàng tháng khác sẽ được cấp thẻ bảo hiểm y tế.

      ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì chỉ có người bị nhiễm HIV thuộc 02 trường hợp trên mới được cấp thể BHYT miễn phí. Nếu như không thuộc 02 trường hợp trên thì sẽ không cấp thẻ BHYT miễn phí.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn