Nguồn tài chính của Quỹ bảo vệ và phát triển rừng trung ương được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:02/10/2018

Tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến quỹ bảo vệ, phát triển rừng và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Nguồn tài chính của Quỹ bảo vệ và phát triển rừng trung ương được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nguồn tài chính của Quỹ bảo vệ và phát triển rừng trung ương được quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư 85/2012/TT-BTC hướng dẫn chế độ quản lý tài chính đối với Quỹ Bảo vệ và phát triển rừng do Bộ Tài chính ban hành với nội dung như sau:

      - Ngân sách Trung ương hỗ trợ ban đầu khi thành lập 100 tỷ đồng và cấp trong 2 năm;

      - Nguồn tài chính ủy thác:

      + Tiền chi trả dịch vụ môi trường rừng theo quy định tại Nghị định số 99/2010/NĐ-CP và các văn bản hướng dẫn;

      + Tiền ủy thác của các tổ chức quốc tế; tổ chức và cá nhân trong và ngoài nước theo hợp đồng ủy thác liên quan đến bảo vệ và phát triển rừng;

      - Tài trợ đóng góp tự nguyện của các tổ chức quốc tế; tổ chức và cá nhân trong nước và ngoài nước;

      - Kinh phí các chương trình, dự án có quy định hoàn trả nộp Quỹ;

      - Lãi tiền gửi các tổ chức tín dụng;

      - Các nguồn tài chính hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung trả lời về nguồn tài chính của Quỹ bảo vệ và phát triển rừng trung ương. Để biết thêm thông tin về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Thông tư 85/2012/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn