Nguyên tắc hạch toán kế toán đối với quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường trong trường hợp sử dụng hết số dư của Quỹ mà không đủ bù đắp thiệt hại

Ngày hỏi:22/05/2017

Nguyên tắc hạch toán kế toán đối với quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường trong trường hợp sử dụng hết số dư của Quỹ mà không đủ bù đắp thiệt hại được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên Tạ Quang Thắng hiện đang là giám đốc công ty sản xuất hóa chất công nghiệp tại Đồng Nai. Qua tìm hiểu, tôi nhận thấy doanh nghiệp do tôi làm chủ phải lập quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiết hại về môi trường, nhưng hiện có một số vấn đề tôi chưa rõ. Cụ thể, xin hỏi Ban biên tập Thư Ký Luật nguyên tắc hạch toán kế toán đối với quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường trong trường hợp sử dụng hết số dư của Quỹ mà không đủ bù đắp thiệt hại được quy định như thế nào? Vấn đề này quy định tại văn bản nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cám ơn 0968***

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nguyên tắc hạch toán kế toán đối với quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường trong trường hợp sử dụng hết số dư của Quỹ mà không đủ bù đắp thiệt hại được được quy định tại Khoản 2 Điều 7 Thông tư 86/2016/TT-BTC hướng dẫn về Quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường theo quy định tại Nghị định 19/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo vệ môi trường do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành cụ thể như sau:

      Trường hợp xảy ra rủi ro về môi trường lớn, sau khi sử dụng hết số dư của Quỹ mà không đủ bù đắp được thì được phép hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp.

      Trường hợp rủi ro gây ra hậu quả môi trường lớn, doanh nghiệp đã sử dụng hết Quỹ và hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh dẫn đến kết quả sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp bị lỗ thì doanh nghiệp được phân bổ dần vào chi phí sản xuất kinh doanh trong 5 năm tiếp theo kể từ năm xảy ra rủi ro về môi trường. Mức trích và tỷ lệ trích căn cứ vào kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp trong năm, đảm bảo kết quả sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp trong năm không bị lỗ.

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề nguyên tắc hạch toán kế toán đối với quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường trong trường hợp sử dụng hết số dư của Quỹ mà không đủ bù đắp thiệt hại. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Thông tư 86/2016/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn