Nhiệm vụ quyền hạn của Thủ tướng Chính phủ đối với việc lập kế hoạch tài chính - ngân sách nhà nước 03 năm

Ngày hỏi:05/06/2017

Thủ tướng Chính phủ có nhiệm vụ, quyền hạn gì đối với việc lập kế hoạch tài chính - ngân sách nhà nước 03 năm? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật! Tôi có một thắc mắc mong được giải đáp? Cho tôi hỏi nhiệm vụ, quyền hạn của Thủ tướng Chính phủ đối với việc lập kế hoạch tài chính – ngân sách nhà nước 3 năm gồm những gì? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật . Xin chân thành cảm ơn! 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Nhiệm vụ, quyền hạn của Thủ tướng Chính phủ đối với việc lập kế hoạch tài chính – ngân sách nhà nước 3 năm được quy định tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định 45/2017/NĐ-CP quy định chi tiết lập kế hoạch tài chính 5 năm và kế hoạch tài chính – ngân sách nhà nước 3 năm bao gồm:

    a) Chỉ đạo việc xây dựng kế hoạch tài chính - ngân sách nhà nước 03 năm;

    b) Phê duyệt khung cân đối ngân sách nhà nước; những định hướng lớn về bố trí cơ cấu thu, chi, cân đối ngân sách nhà nước; nguyên tắc, tiêu chí phân bổ ngân sách nhà nước; ưu tiên bố trí ngân sách nhà nước theo từng lĩnh vực, chương trình, dự án, nhiệm vụ chi lớn.

    Trên đây là quy định về nhiệm vụ, quyền hạn của Thủ tướng Chính phủ đối với việc lập kế hoạch tài chính – ngân sách nhà nước 3 năm. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 45/2017/NĐ-CP.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:





ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn