Những đối tượng trẻ em được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng

Ngày hỏi:21/01/2014
Xin hỏi những đối tượng trẻ em nào trên địa bàn tỉnh ta sẽ được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng?

    Nội dung này được Cổng Thông tin điện tử tỉnh Nghệ An tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Nghị định số 136/2013/NĐ-CP của Chính phủ, trẻ em dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng thuộc một trong các trường hợp sau sẽ được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng gồm:

      a, Bị bỏ rơi chưa có người nhận làm con nuôi;

      b, Mồ côi cả cha lẫn mẹ;

      c, Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại mất tích theo quy định của pháp luật;

      d, Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội;

      đ, Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      e, Cả cha và mẹ mất tích theo quy định của pháp luật;

      g, Cả cha và mẹ đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

      h, Cả cha và mẹ đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      i, Cha hoặc mẹ mất tích theo quy định của pháp luật và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

      k, Cha hoặc mẹ mất tích theo quy định của pháp luật và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      l, Cha hoặc mẹ đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

      m, Trẻ em bị nhiễm HIV thuộc hộ nghèo

      n, Trẻ em khuyết tật thuộc diện hưởng trợ cấp khuyết tật theo quy định của pháp luật về người khuyết tật./.


    Nguồn:

    Trang Thông tin điện tử Tỉnh Nghệ An
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn