Những trường hợp nào thì cán bộ, công chức không được hưởng công tác phí?

Ngày hỏi:03/10/2018

Là cán bộ nhà nước tôi thường xuyên phải đi công tác, đó được xem như một khoản thu nhập phụ mà tôi muốn kiếm thêm, tuy nhiên tôi có vài vấn đề chưa rõ lắm: Những trường hợp nào thì cán bộ, công chức không được hưởng công tác phí? Tôi cần biết để còn tránh những trường hợp như thế xảy ra.

Văn Thanh - Kiên Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 3 Thông tư 40/2017/TT-BTC quy định chế độ công tác phí, chế độ chi hội nghị do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, có quy định những trường hợp sau đây không được thanh toán công tác phí:

      - Thời gian điều trị, điều dưỡng tại cơ sở y tế, nhà điều dưỡng, dưỡng sức;

      - Những ngày học ở trường, lớp đào tạo tập trung dài hạn, ngắn hạn đã được hưởng chế độ đối với người đi học;

      - Những ngày làm việc riêng trong thời gian đi công tác;

      - Những ngày được giao nhiệm vụ thường trú hoặc biệt phái tại một địa phương hoặc cơ quan khác theo quyết định của cấp có thẩm quyền.

      ** Theo đó, chúng tôi thông tin thêm đến bạn điều kiện để được thanh toán công tác phí bao gồm:

      - Thực hiện đúng nhiệm vụ được giao;

      - Được thủ trưởng cơ quan, đơn vị cử đi công tác hoặc được mời tham gia đoàn công tác;

      - Có đủ các chứng từ để thanh toán theo quy định tại Thông tư này.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn