NLĐ thất nghiệp bao lâu thì không phải đóng góp quỹ phòng chống thiên tai?

Ngày hỏi:20/09/2021

Cho hỏi theo quy định thì NLĐ thất nghiệp bao lâu thì không phải đóng quỹ phòng chống thiên tai?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • NLĐ thất nghiệp bao lâu thì không phải đóng góp quỹ phòng chống thiên tai?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 12 Nghị định 78/2021/NĐ-CP thì NLĐ đóng góp vào Quỹ phòng, chống thiên tai hàng năm (mỗi năm 01 lần).

      Điểm e Khoản 1 Điều 13 cũng quy định đối tượng được miễn đóng góp như sau:

      Người đang trong giai đoạn thất nghiệp hoặc không có việc làm từ 6 tháng trong 1 năm trở lên.

      Theo đó người đang trong giai đoạn thất nghiệp từ 6 tháng trong 1 năm trở lên thì năm đó không phải đóng quỹ. Như vậy, NLĐ bị thất nghiệp từ 6 tháng trong 1 năm trở lên thì năm đó không phải đóng góp vào Quỹ phòng, chống thiên tai.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT