Nội dung chi và mức chi đối với Lễ tang cấp cao được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:17/03/2018

Nội dung chi và mức chi đối với Lễ tang cấp cao được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Hoàng Dung, là sĩ quan quân đội đã về hưu, hiện đang sinh sống tại Biên Hoà, Tp Đồng Nai, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp, cụ thể là nội dung chi và mức chi đối với Lễ tang cấp cao được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung chi và mức chi đối với Lễ tang cấp cao được quy định tại Điều 4 Thông tư 74/2013/TT-BTC quy định các khoản chi phí và thực hiện việc cấp, quyết toán ngân sách nhà nước phục vụ Lễ Quốc tang, Lễ tang cấp Nhà nước, Lễ tang cấp cao do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, cụ thể như sau:

      Mức chi từ ngân sách nhà nước cho một Lễ tang cấp cao tối đa là 60 triệu đồng để chi cho các nội dung sau:

      - Các khoản chi mang tính cố định: Tối đa là 45 triệu đồng

      + Chi mua quan tài: Tối đa 10 triệu đồng

      + Chi làm bàn thờ: Tối đa 15 triệu đồng

      + Chi xây vỏ mộ: Tối đa 15 triệu đồng

      + Chi mua vải liệm, đồ khâm liệm, băng tang: Tối đa 5 triệu đồng

      - Các khoản chi Ban tổ chức xem xét quyết định: Tối đa 15 triệu đồng

      + Chi làm 02 vòng hoa tiêu biểu, 15 vòng hoa luân chuyển.

      + Chi thuê xe phục vụ tang lễ.

      + Chi quay video, chụp ảnh.

      + Chi phục vụ lễ tang.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về nội dung chi và mức chi đối với Lễ tang cấp cao. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 74/2013/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn