Nơi tạm giữ tang vật, phương tiện bị tạm giữ, tịch thu có phải có phương tiện, thiết bị PCCC không?

Ngày hỏi:26/03/2020

Liên quan đến việc bảo quản phương tiện, tang vật theo quy định mới ban hành. Ban biên tập cho tôi hỏi: Theo quy định đó thì nơi tạm giữ tang vật, phương tiện bị tạm giữ, tịch thu có phải có phương tiện, thiết bị PCCC không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nơi tạm giữ tang vật, phương tiện bị tạm giữ, tịch thu có phải có phương tiện, thiết bị PCCC không?
      (ảnh minh họa)
    • Nơi tạm giữ tang vật, phương tiện bị tạm giữ phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định 31/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ 1/5/2020) như sau:

      - Phải bảo đảm an toàn, an ninh, trật tự; có hàng rào bảo vệ, nội quy ra, vào, nội quy về bảo vệ môi trường, phòng cháy và chữa cháy;

      - Phải bảo đảm khô ráo, thoáng khí. Trường hợp nơi tạm giữ tang vật, phương tiện ở ngoài trời thì phải bố trí mái che hoặc có các biện pháp phòng, chống mưa, nắng;

      - Có hệ thống thiết bị chiếu sáng; trang bị phương tiện, thiết bị phòng cháy, chữa cháy và thiết bị, phương tiện kỹ thuật phù hợp cho việc quản lý, bảo quản từng loại tang vật, phương tiện bị tạm giữ, tịch thu.

      => Như vậy, không phải tất cả nơi bảo quản phương tiện, tang vật tạm giữ phải được trang bị phòng cháy, chữa cháy. Việc trang bị thiết bị PCCC chỉ bắt buộc đối với một số loại tang vật, phương tiện bị tạm giữ, tịch thu nhất định.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn