Nuôi 2 con nhỏ dưới 6 tuổi thì có được nhận hỗ trợ Covid- 19 cho cả 2 con?

Ngày hỏi:16/08/2021

Cho hỏi. Trường hợp lao động nghỉ việc không hưởng lương do dịch Covid-19 nuôi 2 con nhỏ dưới 6 tuổi. Thì có được nhận hỗ trợ Covid-19 cho cả 2 con không hay chỉ được nhận 1 con thôi ạ? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 14 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg hỗ trợ người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID 19, có quy định:

      1. Mức hỗ trợ:

      a) 1.855.000 đồng/người đối với người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ 15 ngày liên tục trở lên đến dưới 01 tháng (30 ngày).

      b) 3.710.000 đồng/người đối với người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ 01 tháng (30 ngày) trở lên.

      2. Người lao động đang mang thai được hỗ trợ thêm 1.000.000 đồng/người; người lao động đang nuôi con đẻ hoặc con nuôi hoặc chăm sóc thay thế trẻ em chưa đủ 06 tuổi thì được hỗ trợ thêm 1.000.000 đồng/trẻ em chưa đủ 06 tuổi và chỉ hỗ trợ cho 01 người là mẹ hoặc cha hoặc người chăm sóc thay thế trẻ em.

      3. Phương thức chi trả: Trả 01 lần cho người lao động

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì trường hợp lao động đang nuôi con nhỏ dưới 6 tuổi thì sẽ nhận được thêm hỗ trợ 1.000.000 đồng. Nếu có 2 con thì vẫn nhận được hỗ trợ cho cả 2 con bạn nhé!

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT