Quản lý các khoản viện trợ bằng tiền thuộc nguồn thu ngân sách nhà nước thế nào?

Ngày hỏi:20/05/2020

Cho tôi hỏi theo quy định mới về sử dụng viện trợ quốc tế để cứu trợ và khắc phục hậu quả thiên tai, thì việc quản lý các khoản viện trợ bằng tiền thuộc nguồn thu ngân sách nhà nước được thực hiện thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quản lý các khoản viện trợ bằng tiền thuộc nguồn thu ngân sách nhà nước thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 19 Nghị định 50/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/6/2020) quy định về việc quản lý các khoản viện trợ bằng tiền thuộc nguồn thu ngân sách nhà nước như sau:

      - Bên tiếp nhận viện trợ thực hiện chi theo quy định của thỏa thuận viện trợ;

      - Kho bạc Nhà nước thực hiện kiểm soát chi theo quy định về quản lý ngân sách nhà nước;

      - Hằng tháng hoặc theo từng lần phát sinh, Bên tiếp nhận viện trợ lập hồ sơ thủ tục ghi thu ngân sách nhà nước khoản viện trợ không hoàn lại và ghi chi ngân sách nhà nước theo nội dung chi viện trợ theo mục lục ngân sách nhà nước.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT