Quản lý, sử dụng, khai thác, bảo dưỡng và thanh lý thiết bị tổ chức giám định tư pháp công lập

Ngày hỏi:23/06/2018

Quản lý, sử dụng, khai thác, bảo dưỡng và thanh lý thiết bị tổ chức giám định tư pháp công lập được quy định ra sao? Xin chào ban biên tập, tôi là Huy Long, tôi được biết Bộ công an mới có ban hành quy định về tổ chức giám định tư pháp công lập trong lĩnh vực kỹ thuật hình. Nhưng có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp, cụ thể là: Quản lý, sử dụng, khai thác, bảo dưỡng và thanh lý thiết bị tổ chức giám định tư pháp công lập quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quản lý, sử dụng, khai thác, bảo dưỡng và thanh lý thiết bị tổ chức giám định tư pháp công lập quy định tại Điều 7 Thông tư 13/2018/TT-BCA (có hiệu lực từ 1/7/2018) quy định về điều kiện cơ sở vật chất, trang thiết bị, phương tiện giám định tối thiểu cho tổ chức giám định tư pháp công lập trong lĩnh vực kỹ thuật hình sự do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành, cụ thể như sau:

      Phương tiện, thiết bị kỹ thuật phục vụ công tác giám định kỹ thuật hình sự là thiết bị công nghệ cao và thuộc nhóm phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ đặc biệt được quy định tại Nghị định số 151/2017/NĐ-CP. Viện trưởng Viện Khoa học hình sự, Giám đốc Công an cấp tỉnh, Trưởng phòng Phòng Giám định kỹ thuật hình sự Bộ Quốc phòng khi được trang cấp thiết bị phải có trách nhiệm quản lý, khai thác sử dụng đúng mục đích; có quy trình sử dụng khoa học; có quy định bảo dưỡng định kỳ theo đúng quy định của nhà sản xuất và khi hết hạn sử dụng hoặc hỏng không sử dụng được nữa, phải đề xuất thanh lý theo đúng quy định tại Nghị định số 151/2017/NĐ-CP .

      Trên đây là nội dung về điều kiện về điều kiện về quản lý, sử dụng, khai thác, bảo dưỡng và thanh lý thiết bị tổ chức giám định tư pháp công lập. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 13/2018/TT-BCA.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giám định tư pháp
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn