Quy định về lập, quản lý hồ sơ về tài sản công tại cơ quan nhà nước Ngày hỏi:14/07/2017

Việc lập, quản lý hồ sơ về tài sản công tại cơ quan nhà nước được pháp luật quy định thế nào? Xin chào các chuyên gia của Ngân hàng Hỏi - đáp pháp luật, tôi tên là Hồng Hà, hiện tại đang làm công tác tại Phòng Nội chính thuộc UBND thành phố Sa Đéc, tỉnh Đồng Tháp, có vấn đề thắc mắc muốn nhờ các chuyên gia tư vấn. Tôi được giao lập, quản lý hồ sơ về tài sản công tại cơ quan nhà nước về vấn đề này thế nào? Mong các chuyên gia tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn! (hongha***@gmail.com) 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Ngày 01/01/2018, Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 chính thức có hiệu lực. Theo đó, tài sản công là tài sản thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước đại diện chủ sở hữu và thống nhất quản lý, bao gồm: tài sản công phục vụ hoạt động quản lý, cung cấp dịch vụ công, bảo đảm quốc phòng, an ninh tại cơ quan, tổ chức, đơn vị; tài sản kết cấu hạ tầng phục vụ lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng; tài sản được xác lập quyền sở hữu toàn dân; tài sản công tại doanh nghiệp; tiền thuộc ngân sách nhà nước, các quỹ tài chính nhà nước ngoài ngân sách, dự trữ ngoại hối nhà nước; đất đai và các loại tài nguyên khác.

    Đối với vấn đề bạn thắc mắc, Điều 37 Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 quy định về lập, quản lý hồ sơ về tài sản công tại cơ quan nhà nước như sau:

    1. Cơ quan nhà nước được giao quản lý, sử dụng tài sản công và cơ quan, đơn vị được giao quản lý khu hành chính tập trung có trách nhiệm lập, quản lý hồ sơ đối với tài sản được giao quản lý.

    2. Hồ sơ về tài sản công bao gồm:

    a) Hồ sơ liên quan đến việc hình thành, biến động tài sản;

    b) Báo cáo tình hình quản lý, sử dụng và các báo cáo khác về tài sản;

    c) Dữ liệu về tài sản tại cơ quan nhà nước trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về tài sản công.

    Trên đây là nội dung tư vấn về lập, quản lý hồ sơ về tài sản công tại cơ quan nhà nước. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn