Quy định về tiêu hủy tài sản công tại cơ quan nhà nước Ngày hỏi:15/07/2017

Việc tiêu hủy tài sản công tại cơ quan nhà nước được áp dụng thế nào? Xin chào các chuyên gia của Ngân hàng Hỏi - đáp pháp luật, tôi tên là Minh Tâm, hiện đang là cán bộ tại Chi cục Khuyến nông Quận 9 Tp. HCM, có vấn đề thắc mắc muốn nhờ các chuyên gia tư vấn. Để phục vụ vấn đề nghiên cứu, lai tạo giống, Chi cục Khuyến nông có nhập về một số lượng lớn phân bón nhưng chưa dùng hết. Giờ phần lớn trong số chúng đã hết hạn sử dụng nên bị yêu cầu phải tiêu hủy. Tôi muốn hỏi, pháp luật quy định việc tiêu hủy tài sản công tại cơ quan nhà nước như thế nào? Mong các chuyên gia tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn! (minhtam***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Ngày 01/01/2018, Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 chính thức có hiệu lực. Theo đó, tài sản công là tài sản thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước đại diện chủ sở hữu và thống nhất quản lý, bao gồm: tài sản công phục vụ hoạt động quản lý, cung cấp dịch vụ công, bảo đảm quốc phòng, an ninh tại cơ quan, tổ chức, đơn vị; tài sản kết cấu hạ tầng phục vụ lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng; tài sản được xác lập quyền sở hữu toàn dân; tài sản công tại doanh nghiệp; tiền thuộc ngân sách nhà nước, các quỹ tài chính nhà nước ngoài ngân sách, dự trữ ngoại hối nhà nước; đất đai và các loại tài nguyên khác.

    Đối với vấn đề bạn thắc mắc, Điều 46 Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 quy định về tiêu hủy tài sản công tại cơ quan nhà nước như sau:

    1. Tài sản công bị tiêu hủy theo quy định của pháp luật về bảo vệ bí mật nhà nước, pháp luật về bảo vệ môi trường và pháp luật có liên quan.

    2. Hình thức tiêu hủy tài sản công bao gồm:

    a) Sử dụng hóa chất;

    b) Sử dụng biện pháp cơ học;

    c) Hủy đốt, hủy chôn;

    d) Hình thức khác theo quy định của pháp luật.

    3. Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan trung ương, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh giao cơ quan nhà nước có tài sản hoặc cơ quan, đơn vị khác thuộc phạm vi quản lý có chức năng tiêu hủy thực hiện việc tiêu hủy tài sản công theo các hình thức quy định tại khoản 2 Điều này và pháp luật có liên quan.

    Trên đây là nội dung tư vấn về tiêu hủy tài sản công tại cơ quan nhà nước. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 để hiểu rõ nội dung này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn